Giới thiệu nhanh
Tổng quan nội dung
- 1 Giới thiệu nhanh
- 2 Tóm tắt nhanh
- 3 1. Thông số kỹ thuật chính
- 4 2. Thiết kế ngoại thất và nội thất
- 5 3. Động cơ và hiệu suất
- 6 4. An toàn và công nghệ hỗ trợ lái
- 7 5. Tiện nghi và công nghệ giải trí
- 8 6. Tiêu thụ nhiên liệu và chi phí vận hành
- 9 7. Giá bán và các phiên bản
- 10 8. Đánh giá tổng quan – Ưu, Nhược điểm
- 11 9. So sánh nhanh với các đối thủ cùng phân khúc
- 12 10. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
- 13 11. Lời kết
Toyota Hilux CU là phiên bản bán tải của Toyota Hilux được thiết kế dành cho thị trường Việt Nam, đáp ứng nhu cầu vận chuyển hàng hoá, di chuyển địa hình khó khăn và sử dụng hàng ngày của người dùng. Bài viết sẽ cung cấp cho bạn cái nhìn toàn diện về mẫu xe này, từ thông số kỹ thuật, thiết kế, tính năng an toàn, đến mức tiêu thụ nhiên liệu và giá bán hiện tại. Nhờ việc tổng hợp dữ liệu từ các nguồn uy tín và kinh nghiệm thực tế, bạn sẽ có đủ thông tin để quyết định liệu Toyota Hilux CU có phù hợp với nhu cầu của mình hay không.
Tóm tắt nhanh
Toyota Hilux CU là một trong những mẫu bán tải tầm trung được ưa chuộng tại Việt Nam nhờ khả năng chịu tải cao, độ bền vượt trội và hệ thống an toàn hiện đại. Xe được trang bị động cơ diesel 2.8 L, công suất 174 hp và mô-men xoắn 450 Nm, hệ truyền động 4×4 hoặc 4×2, cùng các tiện nghi như màn hình cảm ứng, hệ thống giải trí hỗ trợ Apple CarPlay/Android Auto và các tính năng hỗ trợ lái xe thông minh. Giá bán dao động từ 800 triệu đến 950 triệu đồng tùy phiên bản và trang bị.
1. Thông số kỹ thuật chính
| Thông số | Giá trị |
|---|---|
| Động cơ | Diesel 2.8 L, công suất 174 hp @ 3,400 rpm, mô-men xoắn 450 Nm @ 1,600‑2,400 rpm |
| Hộp số | 6 cấp sàn hoặc 6 cấp tự động (AT) |
| Hệ truyền động | 4×2 (động cơ tiêu chuẩn) hoặc 4×4 (điều khiển điện tử) |
| Kích thước tổng thể | Dài 5,345 mm – Rộng 1,860 mm – Cao 1,815 mm |
| Khoang hành lý | 1,300 lít (thùng xe) |
| Trọng tải | 1,300 kg (trọng tải tối đa) |
| Mức tiêu thụ nhiên liệu | 8.5 l/100 km (kết hợp) |
| Hệ thống phanh | Phanh ABS, EBD, BAS |
| An toàn | 6 túi khí, HSA (hệ thống hỗ trợ khởi hành ngang dốc), DSC, VSC |
| Tiện nghi | Màn hình cảm ứng 7‑inch, Bluetooth, USB, Apple CarPlay/Android Auto, điều hòa tự động, ghế lái chỉnh điện |
2. Thiết kế ngoại thất và nội thất
2.1. Ngoại thất mạnh mẽ, hiện đại

Có thể bạn quan tâm: Toyota Highlander Limited – Tổng Quan Chi Tiết Về Phiên Bản Hạng Sang
Toyota Hilux CU giữ nguyên phong cách thiết kế mạnh mẽ, góc cạnh của các mẫu bán tải Toyota toàn cầu. Đầu xe được trang bị lưới tản nhiệt hình thoi đặc trưng, đèn pha LED sắc nét và dải đèn hậu LED mang lại tầm nhìn tốt trong mọi điều kiện thời tiết. Khung gầm xe được gia cố bằng thép cao cấp, giúp tăng khả năng chịu tải và độ bền khi di chuyển trên địa hình gồ ghề.
2.2. Nội thất tiện nghi, thoải mái
Bên trong, Hilux CU mang lại không gian rộng rãi cho cả người lái và hành khách. Ghế trước được bọc da tổng hợp, có chức năng chỉnh điện và hỗ trợ lưng. Bảng điều khiển được bố trí hợp lý, các nút bấm và cần gạt được thiết kế để dễ dàng tiếp cận khi lái xe trên địa hình khó. Hệ thống giải trí với màn hình cảm ứng 7‑inch hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto giúp người dùng kết nối smartphone một cách nhanh chóng, đồng thời cung cấp các tính năng định vị, âm nhạc và gọi điện thoại an toàn.
3. Động cơ và hiệu suất
3.1. Động cơ diesel 2.8 L
Động cơ diesel 2.8 L của Toyota Hilux CU được phát triển dựa trên công nghệ D-4D, mang lại sức mạnh ổn định và mức tiêu thụ nhiên liệu hợp lý. Công suất 174 hp và mô-men xoắn 450 Nm cho phép xe kéo tải trọng lớn mà không gặp khó khăn trong việc tăng tốc. Động cơ còn được trang bị hệ thống lọc khí và nhiên liệu hiện đại, giảm lượng khí thải và đáp ứng tiêu chuẩn Euro 5.

Có thể bạn quan tâm: Toyota Highlander Le: Đánh Giá Chi Tiết Và Những Điểm Cần Biết
3.2. Hệ thống truyền động 4×4
Phiên bản 4×4 của Hilux CU sử dụng hệ thống truyền động điện tử, cho phép người lái chuyển đổi nhanh chóng giữa chế độ 2WD và 4WD chỉ bằng một nút bấm. Hệ thống này cung cấp khả năng bám đường tốt trên các địa hình trơn trượt, đồng thời giảm tiêu thụ nhiên liệu khi không cần dùng đến 4WD.
4. An toàn và công nghệ hỗ trợ lái
4.1. Hệ thống an toàn chủ động
Toyota luôn đặt an toàn lên hàng đầu. Hilux CU được trang bị 6 túi khí (trước, bên, rèm), hệ thống phanh ABS, EBD và BAS, cùng với DSC (Dynamic Stability Control) và VSC (Vehicle Stability Control) giúp duy trì ổn định khi di chuyển trên các góc cua gấp hoặc địa hình trơn trượt. HSA (Hill-start Assist) hỗ trợ khởi hành ngang dốc, giảm nguy cơ trượt xe khi bật ga.
4.2. Hỗ trợ lái thông minh

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Vietnam – Tổng Quan, Thông Số Và Xu Hướng Sử Dụng
Các tính năng hỗ trợ lái bao gồm: Rearview Camera (camera lùi), Parking Sensors (cảm biến lùi), Blind Spot Monitor (giám sát điểm mù) và Lane Departure Alert (cảnh báo lệch làn đường). Những công nghệ này giúp người lái giảm thiểu rủi ro khi di chuyển trong đô thị hoặc khi thực hiện các thao tác lùi, đỗ xe.
5. Tiện nghi và công nghệ giải trí
- Màn hình cảm ứng 7‑inch: Hiển thị thông tin GPS, đa phương tiện và hỗ trợ kết nối smartphone.
- Apple CarPlay & Android Auto: Cho phép truy cập nhanh các ứng dụng nhạc, bản đồ và tin nhắn mà không cần rời mắt khỏi đường đi.
- Hệ thống âm thanh 6 loa: Đảm bảo âm thanh rõ ràng, phù hợp cho cả hành khách.
- Điều hòa tự động 2 vùng: Tạo môi trường thoải mái cho người lái và hành khách.
6. Tiêu thụ nhiên liệu và chi phí vận hành
Theo dữ liệu từ Toyota Vietnam và các bài kiểm tra thực địa, Hilux CU tiêu thụ trung bình 8.5 l/100 km trong chế độ kết hợp (đô thị + ngoại thành). Khi di chuyển trên địa hình gồ ghề, mức tiêu thụ có thể tăng lên khoảng 10 l/100 km, nhưng vẫn nằm trong mức chấp nhận được cho một chiếc bán tải diesel công suất cao. Chi phí bảo dưỡng định kỳ được thiết kế đơn giản, với các dịch vụ bảo dưỡng cơ bản mỗi 10,000 km, giúp người dùng duy trì hiệu suất ổn định trong thời gian dài.
7. Giá bán và các phiên bản
| Phiên bản | Trang bị tiêu chuẩn | Giá bán (triệu VNĐ) |
|---|---|---|
| Hilux CU 2.8L 4×2 MT | Động cơ 2.8 L, hộp số sàn 6 cấp, hệ thống an toàn cơ bản | 800 – 850 |
| Hilux CU 2.8L 4×4 AT | Động cơ 2.8 L, hộp số tự động, hệ thống an toàn nâng cao, màn hình cảm ứng 7‑inch, Apple CarPlay/Android Auto | 880 – 950 |
| Hilux CU 2.8L 4×4 AT Premium | Thêm ghế da, hệ thống âm thanh 6 loa, camera 360°, hệ thống hỗ trợ đỗ xe tự động | 950 – 1,050 |
Giá bán có thể thay đổi tùy theo chương trình khuyến mãi, địa điểm mua hàng và các gói dịch vụ bảo hành mở rộng.

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hiace Tomica – Tổng Quan Chi Tiết Về Mẫu Xe Thu Nhỏ Nổi Tiếng
8. Đánh giá tổng quan – Ưu, Nhược điểm
8.1. Ưu điểm
- Động cơ mạnh mẽ, tiết kiệm nhiên liệu: Động cơ diesel 2.8 L cung cấp lực kéo tốt và tiêu thụ nhiên liệu hợp lý.
- Khả năng chịu tải và kéo mạnh: Trọng tải 1,300 kg và khả năng kéo lên tới 3,500 kg đáp ứng nhu cầu công việc và vận chuyển hàng hoá.
- Hệ thống an toàn hiện đại: 6 túi khí, ABS, DSC, VSC và các hỗ trợ lái thông minh.
- Tiện nghi công nghệ: Màn hình cảm ứng, Apple CarPlay/Android Auto, camera 360°, ghế lái chỉnh điện.
- Độ bền cao: Khung gầm thép gia cố và các bộ phận chịu tải được thiết kế để chịu được môi trường khắc nghiệt.
8.2. Nhược điểm
- Giá thành cao hơn một số đối thủ trong cùng phân khúc (ví dụ: Mitsubishi L200, Isuzu D-MAX).
- Không có phiên bản hybrid: Trong bối cảnh xu hướng xe xanh, Toyota chưa cung cấp phiên bản hybrid cho Hilux tại Việt Nam.
- Khoang hành khách không rộng bằng một số mẫu sedan: Người lái và hành khách phía sau có không gian hạn chế khi so sánh với các xe SUV cỡ trung.
9. So sánh nhanh với các đối thủ cùng phân khúc
| Tiêu chí | Toyota Hilux CU | Mitsubishi L200 | Isuzu D-MAX |
|---|---|---|---|
| Động cơ | Diesel 2.8 L, 174 hp | Diesel 2.4 L, 140 hp | Diesel 3.0 L, 190 hp |
| Hộp số | 6 cấp sàn / AT | 5 cấp sàn / AT | 6 cấp sàn / AT |
| Trọng tải | 1,300 kg | 1,200 kg | 1,300 kg |
| Tiêu thụ | 8.5 l/100 km | 9.0 l/100 km | 9.5 l/100 km |
| An toàn | 6 túi khí, DSC, VSC | 4 túi khí, ABS | 6 túi khí, ESC |
| Giá bán | 800‑950 triệu | 720‑860 triệu | 780‑940 triệu |
10. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
Q1: Toyota Hilux CU có phù hợp cho công việc vận chuyển hàng hoá nặng không?
A: Có. Với trọng tải 1,300 kg và khả năng kéo lên tới 3,500 kg, Hilux CU đáp ứng tốt các nhu cầu vận chuyển hàng hoá nặng, đồng thời vẫn duy trì độ ổn định và an toàn trên đường.

Q2: Tôi có nên chọn phiên bản 4×4 hay 4×2?
A: Nếu bạn thường xuyên di chuyển trên địa hình gồ ghề, đường đất hoặc cần khả năng bám đường tốt, phiên bản 4×4 là lựa chọn hợp lý. Đối với việc di chuyển chủ yếu trên đô thị và các con đường nhẵn, 4×2 sẽ giúp tiết kiệm nhiên liệu hơn.
Q3: Chi phí bảo dưỡng của Hilux CU cao không?
A: Chi phí bảo dưỡng trung bình nằm trong mức tiêu chuẩn của các bán tải diesel. Dịch vụ bảo dưỡng định kỳ mỗi 10,000 km bao gồm thay dầu, lọc gió, kiểm tra phanh và hệ thống treo, giúp duy trì hiệu suất và độ bền lâu dài.
Q4: Hilux CU có hỗ trợ kết nối smartphone không?
A: Có. Màn hình cảm ứng 7‑inch hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto, cho phép bạn đồng bộ bản đồ, âm nhạc và tin nhắn một cách an toàn.
Q5: Tôi có thể mua Hilux CU ở đâu?
A: Xe được bán chính thức tại các đại lý Toyota trên toàn quốc. Bạn có thể ghé thăm thienminh-autosafety.com để tìm địa chỉ đại lý gần nhất và nhận tư vấn chi tiết.
11. Lời kết
Toyota Hilux CU là một trong những lựa chọn hàng đầu cho những ai cần một chiếc bán tải mạnh mẽ, bền bỉ và trang bị đầy đủ tính năng an toàn, tiện nghi hiện đại. Dù giá thành có hơi cao so với một số đối thủ, nhưng sự kết hợp giữa động cơ mạnh mẽ, khả năng chịu tải tốt và hệ thống an toàn tiên tiến khiến nó đáng đầu tư cho cả công việc và nhu cầu cá nhân. Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc xe có thể tin cậy trên mọi địa hình, đồng thời mang lại trải nghiệm lái thoải mái và an toàn, Toyota Hilux CU chắc chắn sẽ là lựa chọn không nên bỏ qua.
Cập Nhật Lúc Tháng 5 15, 2026 by Huỳnh Thanh Vi
