Toyota Hilux là một trong những mẫu xe bán tải mạnh mẽ và bền bỉ nhất trên thị trường hiện nay. Trong bài viết này, chúng tôi sẽ cung cấp toyota hilux specifications chi tiết nhất, bao gồm các phiên bản, động cơ, kích thước, khả năng tải và các công nghệ hỗ trợ người lái. Nhờ những thông tin này, bạn sẽ nắm bắt được những điểm mạnh, hạn chế và lựa chọn được phiên bản phù hợp nhất cho nhu cầu cá nhân hoặc công việc.
Tổng quan nhanh về Toyota Hilux Specifications
Tổng quan nội dung
- 1 Tổng quan nhanh về Toyota Hilux Specifications
- 2 1. Động cơ và hiệu suất
- 3 2. Kích thước và trọng lượng
- 4 3. Hệ thống truyền động và treo
- 5 4. Nội thất và tiện nghi
- 6 5. Tiêu chuẩn an toàn và công nghệ hỗ trợ
- 7 6. Giá bán và các gói tùy chọn
- 8 7. Đánh giá tổng quan – Ưu, Nhược điểm
- 9 8. So sánh nhanh với các mẫu bán tải cùng phân khúc
- 10 9. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
- 11 10. Kết luận
Toyota Hilux được ra mắt lần đầu vào năm 1984 và đã trải qua nhiều thế hệ cải tiến. Hiện tại, dòng xe này có ba phiên bản chủ lực tại thị trường Việt Nam: Hilux 2.4 D-4D, Hilux 2.8 D-4D và Hilux 2.8 D-4D 4WD. Mỗi phiên bản đều có những thông số kỹ thuật (specifications) riêng, đáp ứng đa dạng nhu cầu từ vận chuyển hàng hoá nhẹ đến chở tải nặng trong điều kiện địa hình khó khăn. Động cơ diesel hiện đại, hệ thống treo độc lập và các tính năng an toàn tiên tiến giúp Hilux duy trì vị thế là lựa chọn hàng đầu trong phân khúc bán tải.
1. Động cơ và hiệu suất
1.1. Động cơ 2.4 D-4D (150 mã lực)

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hilux Occasion: Hướng Dẫn Mua Xe Cũ Uy Tín
- Dung tích: 2,442 cc
- Công suất tối đa: 150 mã lực @ 3,600 vòng/phút
- Mô-men xoắn: 400 Nm @ 1,800‑2,800 vòng/phút
- Hệ thống phun nhiên liệu: Common‑rail, 12 kim
- Tiêu thụ nhiên liệu (đô thị): 8,8 l/100km
- Tiêu thụ nhiên liệu (ngoại thành): 7,2 l/100km
1.2. Động cơ 2.8 D-4D (177 mã lực)
- Dung tích: 2,759 cc
- Công suất tối đa: 177 mã lực @ 3,400 vòng/phút
- Mô-men xoắn: 450 Nm @ 1,800‑2,800 vòng/phút
- Hệ thống phun nhiên liệu: Common‑rail, 12 kim
- Tiêu thụ nhiên liệu (đô thị): 9,5 l/100km
- Tiêu thụ nhiên liệu (ngoại thành): 7,8 l/100km
1.3. Động cơ 2.8 D-4D 4WD
- Công suất và mô-men: Giống phiên bản 2.8 D-4D tiêu chuẩn, nhưng được tối ưu cho hệ dẫn động 4 bánh (4WD) với khóa vi sai tự động, giúp tăng khả năng bám đường trong điều kiện địa hình phức tạp.
2. Kích thước và trọng lượng
| Thông số | Hilux 2.4 D-4D | Hilux 2.8 D-4D | Hilux 2.8 D-4D 4WD |
|---|---|---|---|
| Dài x Rộng x Cao (mm) | 5,340 x 1,860 x 1,815 | 5,340 x 1,860 x 1,815 | 5,340 x 1,860 x 1,815 |
| Chiều dài cơ sở | 3,085 mm | 3,085 mm | 3,085 mm |
| Trọng lượng không tải | 1,950 kg | 2,020 kg | 2,100 kg |
| Khối lượng tải tối đa | 1,200 kg | 1,250 kg | 1,300 kg |
| Dung lượng bình xăng | 80 l | 80 l | 80 l |
3. Hệ thống truyền động và treo

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hilux Malaysia: Đánh Giá Chi Tiết, Thông Số Và Giá Bán
- Hộp số: 6 cấp sàn (số tự động 6 cấp tùy chọn)
- Dẫn động: RWD (động cơ 2.4) / 4WD (động cơ 2.8)
- Hệ thống treo trước: Trục độc lập dạng McPherson với lò xo coil
- Hệ thống treo sau: Trục vi sai (live axle) với lò xo coil và bộ giảm chấn đa‑chức năng
- Phanh: Đĩa ventilated trước, đĩa đơn phía sau, hỗ trợ ABS, EBD
4. Nội thất và tiện nghi
- Ghế ngồi: Da tổng hợp, hỗ trợ điều chỉnh điện cho người lái (phiên bản cao cấp)
- Hệ thống giải trí: Màn hình cảm ứng 7 inch, Bluetooth, USB, hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto
- Hệ thống điều hòa: Điều hòa tự động 2 vùng
- Các tính năng an toàn: 7 túi khí, hệ thống ổn định điện tử VSC, hỗ trợ khởi hành ngang dốc (Hill Start Assist), cảnh báo điểm mù, camera 360 độ (phiên bản 4WD)
5. Tiêu chuẩn an toàn và công nghệ hỗ trợ
- Khung xe: Thiết kế chịu lực cao, được gia cố bằng thép mạnh, giúp giảm tối đa lực va chạm.
- Hệ thống phanh: ABS + EBD + BAS (Brake Assist System)
- Công nghệ hỗ trợ lái: Toyota Safety Sense (TSS) bao gồm Pre‑Collision System (PCS), Lane Departure Alert (LDA) và Dynamic Radar Cruise Control (DRCC) trên một số phiên bản.
6. Giá bán và các gói tùy chọn
| Phiên bản | Giá bán (VNĐ) | Gói tùy chọn chính |
|---|---|---|
| Hilux 2.4 D-4D | 770 triệu | Gói tiêu chuẩn (đèn LED, mâm hợp kim 16″) |
| Hilux 2.8 D-4D | 860 triệu | Gói nâng cấp (mâm 17″, camera 360°, hệ thống âm thanh 6 loa) |
| Hilux 2.8 D-4D 4WD | 990 triệu | Gói Off‑road (khóa vi sai, bánh xe địa hình, bảo hộ kéo) |
Giá bán có thể thay đổi tùy theo khu vực và chương trình khuyến mãi của đại lý. Thông tin chi tiết luôn được cập nhật trên thienminh-autosafety.com.

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hilux Lease: Hướng Dẫn Chi Tiết Và Lợi Ích Khi Thuê Xe
7. Đánh giá tổng quan – Ưu, Nhược điểm
7.1. Ưu điểm
- Động cơ mạnh mẽ, tiết kiệm nhiên liệu so với các đối thủ cùng phân khúc.
- Khả năng tải và kéo ấn tượng, phù hợp cho công việc vận chuyển nặng.
- Hệ thống an toàn tiên tiến (Toyota Safety Sense) mang lại cảm giác an tâm khi lái.
- Độ bền cao, nhiều người dùng báo cáo xe vẫn hoạt động tốt sau hơn 200,000 km.
7.2. Nhược điểm
- Giá thành cao hơn một số đối thủ như Ford Ranger hay Isuzu D‑Max trong cùng phân khúc.
- Không có phiên bản hybrid – một điểm yếu khi xu hướng xe xanh ngày càng mạnh.
- Không có hệ thống giải trí cao cấp trên phiên bản tiêu chuẩn (điều khiển cảm ứng, màn hình nhỏ).
8. So sánh nhanh với các mẫu bán tải cùng phân khúc

Có thể bạn quan tâm: Toyota Hilux Cu – Tổng Quan Chi Tiết Về Mẫu Xe Bán Tải Mạnh Mẽ Và Bền Bỉ
| Tiêu chí | Toyota Hilux | Ford Ranger | Isuzu D‑Max |
|---|---|---|---|
| Công suất tối đa | 177 mã lực | 170 mã lực | 161 mã lực |
| Mô-men xoắn | 450 Nm | 420 Nm | 380 Nm |
| Khả năng tải | 1,200‑1,300 kg | 1,150‑1,250 kg | 1,100‑1,200 kg |
| Tiêu thụ nhiên liệu | 7.8‑9.5 l/100km | 8.2‑9.0 l/100km | 8.5‑9.2 l/100km |
| Giá bán (trung bình) | 770‑990 triệu | 730‑950 triệu | 750‑920 triệu |
| Hệ thống an toàn | Toyota Safety Sense | Ford Co‑Pilot | ISUZU Advanced Safety |
Toyota Hilux vẫn dẫn đầu về độ bền và công nghệ an toàn, trong khi Ford Ranger có tính năng lái xe thể thao hơn và Isuzu D‑Max có giá thành cạnh tranh hơn.
9. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
Q1: Toyota Hilux có thể vận chuyển bao nhiêu người?
A: Xe có chỗ ngồi cho 5 người (2 ở hàng trước, 3 ở hàng sau). Một số phiên bản có ghế thứ ba có thể gập để tăng diện tích chứa hàng.
Q2: Làm sao để bảo dưỡng động cơ diesel của Hilux?
A: Thay dầu nhớt mỗi 10,000 km, kiểm tra bộ lọc nhiên liệu và bộ lọc gió mỗi 20,000 km. Sử dụng dầu nhớt chuẩn Toyota và nhiên liệu diesel có chỉ số cetane tối thiểu 50.

Q3: Hilux có hỗ trợ chế độ lái Eco không?
A: Có. Các phiên bản 2.4 và 2.8 đều có chế độ Eco giúp giảm tiêu thụ nhiên liệu khi di chuyển trong đô thị.
Q4: Tôi có thể lắp thêm bộ treo nâng cho phiên bản 4WD không?
A: Có thể, nhưng cần lắp đặt bởi các trung tâm dịch vụ uy tín để đảm bảo an toàn và không làm mất bảo hành.
10. Kết luận
Với toyota hilux specifications chi tiết được trình bày ở trên, bạn đã nắm rõ các thông số kỹ thuật, tính năng an toàn và mức giá của từng phiên bản. Dù giá bán hơi cao, nhưng độ bền, khả năng tải và công nghệ hỗ trợ lái của Hilux vẫn khiến nó là lựa chọn đáng cân nhắc cho cả công việc và nhu cầu cá nhân. Hãy dựa vào các thông tin này để quyết định phiên bản phù hợp nhất với mình.
Cập Nhật Lúc Tháng 5 15, 2026 by Huỳnh Thanh Vi
