2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua

Giới thiệu nhanh

2026 Toyota Highlander là mẫu SUV hạng trung‑cao của Toyota, được ra mắt lần đầu vào năm 2000 và qua các thế hệ đã khẳng định vị thế vững chắc trên thị trường. Phiên bản 2026 mang đến sự cải tiến đáng kể về công nghệ, an toàn và tiện nghi, đáp ứng nhu cầu của gia đình hiện đại. Bài viết sẽ cung cấp thông tin chi tiết, so sánh các phiên bản và đưa ra những phân tích cần thiết để bạn quyết định có nên đầu tư vào mẫu xe này hay không.

Tổng quan về 2026 Toyota Highlander

2026 Toyota Highlander được trang bị ba lựa chọn động cơ: động cơ 4‑xiên 2.7 L, động cơ V6 3.5 L và phiên bản hybrid (điện‑xăng) 2.5 L. Các phiên bản được chia thành LE, XLE, Limited, PlatinumHybrid (LE, XLE, Limited). Xe có khả năng chứa 7‑8 hành khách, với hàng ghế thứ ba gập lại để mở rộng khoang hành lý lên tới 84,3 lít.

Toyota chú trọng mạnh mẽ vào hệ thống an toàn Toyota Safety Sense™ 2.0, bao gồm hỗ trợ phanh khẩn cấp tự động (AEB), cảnh báo chệch làn đường (LTA), kiểm soát hành trình thích ứng (ACC) và nhận diện biển báo giao thông. Nhờ những công nghệ này, Highlander đã đạt 5 sao trong các đánh giá an toàn của IIHS và NHTSA.

1. Các phiên bản và mức giá

2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua
2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua
Phiên bảnĐộng cơSố chỗ ngồiTrang bị tiêu chuẩnGiá (USD) 2026
LE2.7 L 4‑xiên7Màn hình 8‑inch, Apple CarPlay/Android Auto, hệ thống âm thanh 6 loa34 800
XLE2.7 L 4‑xiên7Màn hình 8‑inch, hệ thống âm thanh 8 loa, cửa sổ trời, ghế da38 200
Limited3.5 L V67Màn hình 12.3‑inch, hệ thống âm thanh JBL 11 loa, mắt trời panoramic, hệ thống lái tự động45 500
Platinum3.5 L V68Hệ thống lái tự động toàn bộ, ghế da đa chức năng, hệ thống âm thanh JBL 14 loa49 700
Hybrid LE2.5 L Hybrid7Màn hình 8‑inch, hệ thống an toàn Toyota Safety Sense 2.0, tiêu thụ nhiên liệu 6,1 l/100 km35 800
Hybrid XLE2.5 L Hybrid7Ghế da, cửa sổ trời, hệ thống âm thanh 8 loa39 500
Hybrid Limited2.5 L Hybrid7Màn hình 12.3‑inch, hệ thống âm thanh JBL 11 loa, lái tự động46 600
Xem thêm  Toyota Quận 1: Hướng Dẫn Toàn Diện Về Dịch Vụ, Đại Lý Và Lựa Chọn Xe Hơi

Giá tham khảo tại thị trường Mỹ, có thể thay đổi tùy khu vực và các chương trình khuyến mãi.

2. Động cơ và hiệu suất

2.1 Động cơ xăng truyền thống

  • 2.7 L 4‑xiên: Công suất 185 hp, mô-men xoắn 184 Nm, tiêu thụ nhiên liệu trung bình 9,4 l/100 km (độc lập). Phù hợp cho người dùng ưu tiên chi phí mua xe thấp và nhu cầu di chuyển đô thị.
  • 3.5 L V6: Công suất 295 hp, mô-men xoắn 354 Nm, tiêu thụ nhiên liệu khoảng 11,2 l/100 km. Động cơ mạnh mẽ, thích hợp cho những chuyến đi dài, địa hình đồi núi và kéo tải trọng lớn.

2.2 Động cơ hybrid

  • 2.5 L Hybrid: Kết hợp động cơ xăng 176 hp và motor điện 118 hp, tổng công suất 221 hp. Tiêu thụ nhiên liệu 6,1 l/100 km (theo EPA), giảm đáng kể khí thải CO₂ và chi phí nhiên liệu so với phiên bản xăng truyền thống. Hệ thống tự động chuyển đổi giữa chế độ điện và xăng, mang lại cảm giác lái êm ái và êm mượt.

Theo báo cáo của U.S. Environmental Protection Agency (EPA), phiên bản hybrid của Highlander là một trong những SUV hybrid có hiệu suất nhiên liệu tốt nhất trong phân khúc.

2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua
2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua

3. Hệ thống an toàn và hỗ trợ lái

Toyota đã đưa Toyota Safety Sense 2.0 vào tất cả các phiên bản 2026 Highlander, bao gồm:

  • Pre‑Collision System with Pedestrian Detection: Phát hiện xe, người đi bộ và xe đạp, tự động phanh khi nguy cơ va chạm.
  • Dynamic Radar Cruise Control: Duy trì khoảng cách an toàn với xe phía trước, tự động giảm tốc hoặc tăng tốc.
  • Lane Departure Alert with Steering Assist: Cảnh báo khi lệch làn và hỗ trợ chỉnh lại hướng lái.
  • Automatic High Beams: Đèn pha tự động bật/tắt dựa trên môi trường ánh sáng.

Ngoài ra, Highlander còn được trang bị 8 túi khí, khung chịu lực toàn phần, hệ thống kiểm soát lực phanh (ABS)phân phối lực phanh điện tử (EBD). Các đánh giá an toàn của IIHSNHTSA đều cho điểm 5 sao, khẳng định độ bảo vệ cao cho người ngồi trong xe.

4. Nội thất và tiện nghi

4.1 Thiết kế cabin

  • Chất liệu: Ghế bọc da (trong các phiên bản XLE trở lên), vật liệu nhựa cao cấp, các chi tiết gỗ hoặc kim loại được sử dụng ở phiên bản Limited và Platinum.
  • Không gian: Khoang hành khách rộng rãi, chiều cao trần trung bình 1.02 m, khoang đầu gối phía trước và sau đủ thoải mái cho người lớn.
  • Hệ thống giải trí: Màn hình cảm ứng 8‑inch (cơ bản) hoặc 12.3‑inch (Limited, Platinum). Hỗ trợ Apple CarPlay, Android Auto, Bluetooth, USBcổng sạc không dây.
Xem thêm  1997 Toyota Camry: Tổng Quan Chi Tiết Về Mẫu Xe Cũ, Bảo Trì Và Giá Trị Hiện Nay

4.2 Tiện nghi gia đình

  • Ghế thứ ba gập lại 60/40: Dễ dàng mở rộng khoang hành lý lên tới 84,3 lít.
  • Cổng sạc USB cho hàng ghế thứ ba, giúp trẻ em có thể sạc thiết bị di động.
  • Hệ thống điều hòa ba vùng: Kiểm soát nhiệt độ độc lập cho lái, hành khách phía trước và phía sau.
  • Hệ thống âm thanh JBL (trong các phiên bản cao cấp) mang lại trải nghiệm âm thanh sống động, phù hợp cho chuyến đi dài.

5. So sánh với các đối thủ cùng phân khúc

2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua
2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua
Đối thủĐộng cơCông suấtTiêu thụ nhiên liệuHệ thống an toànGiá (USD)
Honda Pilot 20263.5 L V6280 hp10,7 l/100 kmHonda Sensing (AEB, LKA, ACC)31 800‑45 000
Ford Explorer 20262.3 L Turbo 4‑xiên / 3.0 L V6300 hp10,9 l/100 kmFord Co-Pilot360 (AEB, LKA)32 500‑55 000
Hyundai Palisade 20263.8 L V6291 hp10,5 l/100 kmHyundai SmartSense (AEB, LKA)32 500‑48 000
Kia Telluride 20263.8 L V6291 hp10,5 l/100 kmKia Drive Wise (AEB, LKA)32 900‑45 500

Nhận xét: So với Honda Pilot và Ford Explorer, Highlander nổi bật với hệ thống an toàn tiên tiến hơn và tiêu thụ nhiên liệu hợp lý hơn (đặc biệt là phiên bản hybrid). Hyundai Palisade và Kia Telluride có thiết kế nội thất sang trọng, nhưng Highlander vẫn giữ lợi thế về độ tin cậy và chi phí bảo dưỡng thấp hơn.

6. Đánh giá tổng thể – Ưu, Nhược điểm

6.1 Ưu điểm

  • An toàn hàng đầu: Toyota Safety Sense 2.0 và điểm số 5 sao từ IIHS/NHTSA.
  • Độ tin cậy cao: Toyota duy trì tỷ lệ hỏng hóc thấp và chi phí bảo dưỡng hợp lý.
  • Linh hoạt về động cơ: Lựa chọn giữa xăng, V6 mạnh mẽ và hybrid tiết kiệm.
  • Không gian nội thất rộng rãi: Đủ chỗ cho gia đình 7‑8 người, khoang hành lý linh hoạt.
  • Giá trị bán lại tốt: Thị trường đã chứng minh Highlander giữ giá tốt sau 3‑5 năm sử dụng.

6.2 Nhược điểm

  • Giá mua ban đầu cao: Đặc biệt ở các phiên bản Limited và Platinum.
  • Không có khả năng kéo lớn: Khả năng kéo tối đa 5,000 lb, thấp hơn một số đối thủ như Ford Explorer.
  • Hệ thống thông tin giải trí chưa tiên tiến bằng một số đối thủ châu Âu (ví dụ: Audi Q5).

7. Lý do nên cân nhắc mua 2026 Toyota Highlander

2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua
2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua
  • Nếu an toànđộ tin cậy là ưu tiên hàng đầu, Highlander là lựa chọn tuyệt vời.
  • Gia đình có nhu cầu di chuyển thường xuyên, cần không gian chở hành lý và ghế thứ ba linh hoạt.
  • Tiết kiệm nhiên liệu quan trọng, đặc biệt là phiên bản hybrid, giúp giảm chi phí vận hành và bảo vệ môi trường.
  • Giá trị bán lại cao, giúp giảm thiểu mất mát tài chính khi bán lại sau vài năm.
Xem thêm  1990 Toyota Camry: Lịch Sử, Thông Số Và Giá Trị Sưu Tập

8. Câu hỏi thường gặp (FAQ)

Q1: Highlander có thể kéo được bao nhiêu?
A: Tùy phiên bản, khả năng kéo tối đa là 5,000 lb (2,268 kg) – đủ cho một chiếc xe tải nhẹ hoặc một chiếc du thuyền nhỏ.

Q2: Hybrid có thực sự tiết kiệm nhiên liệu không?
A: Đúng. Theo EPA, hybrid tiêu thụ khoảng 6,1 l/100 km, giảm tới 35 % so với phiên bản xăng 3.5 L V6.

Q3: Bảo hành tiêu chuẩn của Toyota là bao lâu?
A: Toyota cung cấp bảo hành 3 năm/36 000 dặm cho các bộ phận cơ bản và 5 năm/60 000 dặm cho hệ thống truyền động hybrid.

Q4: Có nên mua phiên bản Limited hay Platinum?
A: Nếu bạn muốn trải nghiệm các công nghệ lái tự động và hệ thống âm thanh cao cấp, Limited và Platinum là lựa chọn tốt. Nếu chỉ cần tiện nghi cơ bản, XLE hoặc Hybrid XLE đã đủ.

2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua
2026 Toyota Highlander: Đánh Giá Toàn Diện, Thông Số Kỹ Thuật Và Lý Do Nên Xem Xét Mua

Q5: Highlander có thích hợp cho việc lái trong thành phố không?
A: Có. Kích thước trung bình, góc quay nhỏ và hệ thống hỗ trợ đỗ xe giúp việc di chuyển trong đô thị trở nên dễ dàng.

9. Kết luận

2026 Toyota Highlander kết hợp an toàn, độ tin cậy và tính linh hoạt trong một gói SUV hạng trung‑cao, phù hợp cho gia đình và người dùng muốn một chiếc xe vừa mạnh mẽ, vừa tiết kiệm. Với các tùy chọn động cơ đa dạng, hệ thống an toàn tiên tiến và giá trị bán lại ổn định, Highlander vẫn là một trong những lựa chọn đáng cân nhắc trong năm 2026 và các năm tiếp theo. Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc SUV có thể đáp ứng nhu cầu di chuyển hàng ngày, các chuyến đi dài và vẫn giữ chi phí vận hành hợp lý, 2026 Toyota Highlander xứng đáng nằm trong danh sách ưu tiên của bạn.

Thông tin tham khảo đã được tổng hợp từ các nguồn uy tín bao gồm EPA, IIHS, NHTSA và các báo cáo thị trường ô tô.

Theo thienminh-autosafety.com, việc lựa chọn đúng phiên bản Highlander sẽ giúp bạn tối ưu hoá trải nghiệm lái xe, an toàn và chi phí bảo trì trong suốt thời gian sở hữu.

Cập Nhật Lúc Tháng 5 16, 2026 by Huỳnh Thanh Vi