Giới thiệu nhanh
Tổng quan nội dung
- 1 Giới thiệu nhanh
- 2 Tóm tắt nhanh
- 3 1. Thông số kỹ thuật chính
- 4 2. Thiết kế ngoại thất – Độc đáo và năng động
- 5 3. Trải nghiệm lái – Đa dạng cho mọi nhu cầu
- 6 4. An toàn và hỗ trợ lái – Đầu tư cho sự yên tâm
- 7 5. Mức giá và các phiên bản tại Việt Nam
- 8 6. Đánh giá tổng quan – Ưu và nhược điểm
- 9 7. So sánh nhanh với các đối thủ chính
- 10 8. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
- 11 9. Lời khuyên khi lựa chọn phiên bản
- 12 10. Kết luận
New Toyota RAV4 là mẫu SUV cỡ trung mới nhất của Toyota, ra mắt vào đầu năm 2026 và nhanh chóng thu hút sự chú ý của người tiêu dùng nhờ thiết kế táo bạo, công nghệ tiên tiến và khả năng vận hành đa dạng. Bài viết dưới đây sẽ cung cấp cho bạn cái nhìn toàn diện về xe, từ thông số kỹ thuật, tính năng an toàn, trải nghiệm lái, đến mức giá và các lựa chọn trang bị. Nhờ đó, bạn có thể đưa ra quyết định mua sắm thông minh mà không phải loay hoay tìm kiếm thêm thông tin.
Tóm tắt nhanh
New Toyota RAV4 là SUV cỡ trung đa dụng, cung cấp ba động cơ chính: xăng 2.0 L, hybrid 2.5 L và plug‑in hybrid (PHEV) 2.5 L. Xe sở hữu hệ thống dẫn động 4WD thông minh, khả năng kéo tải lên tới 1.500 kg, và trang bị gói an toàn Toyota Safety Sense 3.0. Nội thất được nâng cấp với màn hình giải trí 12‑inch, hệ thống âm thanh JBL và không gian nội thất rộng rãi, phù hợp cho gia đình. Giá bán tại Việt Nam dao động từ 950 triệu đến 1,250 triệu đồng, tùy thuộc vào phiên bản và trang bị.
1. Thông số kỹ thuật chính
1.1 Động cơ và truyền động
| Phiên bản | Động cơ | Công suất (mã lực) | Mô-men xoắn (Nm) | Hộp số | Hệ dẫn động |
|---|---|---|---|---|---|
| RAV4 2.0L X | Xăng 2.0 L DOHC 16 van | 170 | 200 | CVT | FWD / AWD |
| RAV4 Hybrid | Hybrid 2.5 L (xăng + điện) | 219 | 221 | CVT | AWD |
| RAV4 PHEV | Plug‑in Hybrid 2.5 L | 222 | 232 | CVT | AWD |
1.2 Kích thước và trọng lượng
- Dài × Rộng × Cao: 4.600 mm × 1.855 mm × 1.685 mm
- Chiều dài cơ sở: 2.685 mm
- Trọng lượng không tải: 1.530 – 1.660 kg (tùy phiên bản)
- Thể tích cốp: 580 lít (đây là mức cao nhất trong phân khúc SUV cỡ trung hiện nay).
1.3 Tiêu chuẩn an toàn

Có thể bạn quan tâm: New Toyota Mr2 – Đánh Giá Toàn Diện Về Mẫu Siêu Thể Thao Mới Nhất
- Toyota Safety Sense 3.0: bao gồm Hệ thống hỗ trợ phanh khẩn cấp (AEB), Giữ làn đường (LKA), Kiểm soát hành trình thích ứng (ACC) và Nhận diện biển báo tốc độ.
- Airbag: 8 túi khí (trước, bên, rèo).
- Công nghệ hỗ trợ lái: Đèn pha tự động, camera 360°, cảnh báo điểm mù.
1.4 Trang bị nội thất
- Màn hình cảm ứng 12‑inch hỗ trợ Apple CarPlay và Android Auto.
- Hệ thống âm thanh JBL 8 loa (phiên bản cao cấp).
- Ghế ngồi da cao cấp, có chức năng điều chỉnh điện và sưởi.
- Hệ thống điều hòa tự động Dual‑zone.
2. Thiết kế ngoại thất – Độc đáo và năng động
2.1 Đường nét tổng thể
Mẫu New Toyota RAV4 mang phong cách “Kavida” mới, với lưới tản nhiệt dạng lưới kim loại đen, đèn pha LED dạng “boomerang” và các chi tiết nhấn màu xanh lá cây nhạt trên hông xe. Đường nét từ phía trước đến sau được thiết kế liền mạch, tạo cảm giác mạnh mẽ và hiện đại.
2.2 Đèn hậu và vòng mâm
- Đèn hậu LED mờ và chiếu sáng riêng biệt, cùng vòng mâm 18‑inch (phiên bản cơ bản) và vòng mâm 20‑inch (phiên bản cao cấp) bằng hợp kim nhôm nhẹ, giúp cải thiện độ bám đường và giảm trọng lượng quay.
2.3 Tính năng tiện ích
- Mở nắp capo điện và cửa sổ trời Panoramic (đối với phiên bản Hybrid và PHEV).
- Cửa sau tự động với cảm biến lùi, hỗ trợ mở/đóng bằng tay hoặc bằng nút trên chìa khóa.
3. Trải nghiệm lái – Đa dạng cho mọi nhu cầu

Có thể bạn quan tâm: New Toyota Hybrid: Tổng Quan Và Lợi Ích Cho Người Tiêu Dùng
3.1 Động cơ xăng 2.0 L
Động cơ này mang lại cảm giác phản hồi nhạy bén, phù hợp cho người lái ưa thích cảm giác truyền thống. Với công suất 170 mã lực, xe có thể đạt tốc độ 0‑100 km/h trong khoảng 9,5 giây.
3.2 Hybrid 2.5 L
Hệ thống hybrid kết hợp động cơ xăng và motor điện, cung cấp công suất tổng 219 mã lực. Xe có mức tiêu thụ nhiên liệu chỉ 5,6 l/100 km (theo chuẩn WLTP) và khả năng chạy ở chế độ điện thuần tới 5 km trong đô thị. Hệ thống Regenerative Braking tái tạo năng lượng khi phanh, tăng hiệu suất nhiên liệu.
3.3 Plug‑in Hybrid (PHEV)
Phiên bản PHEV cho phép lái ở chế độ điện thuần tới 70 km (theo chuẩn NEDC), đáp ứng nhu cầu di chuyển trong thành phố mà không tốn xăng. Khi pin hết, xe tự động chuyển sang chế độ hybrid, không gây lo lắng về phạm vi di chuyển.
3.4 Hệ thống dẫn động 4WD

Có thể bạn quan tâm: New Toyota Hiace 2026: Tổng Quan, Tính Năng Và Những Điểm Mới Đáng Chú Ý
Toyota cung cấp AWD‑E‑Force, một hệ thống phân bổ mô-men lực thông minh giữa trục trước và sau, giúp tăng độ bám đường trong điều kiện đường trơn trượt hoặc địa hình gồ ghề. Hệ thống còn tích hợp chế độ Terrain Select (địa hình) với các tùy chọn: Snow, Mud, Sand và Rock.
4. An toàn và hỗ trợ lái – Đầu tư cho sự yên tâm
4.1 Toyota Safety Sense 3.0
- Pre‑Collision System (PCS): Phát hiện chướng ngại vật và tự động kích hoạt phanh khẩn cấp khi cần.
- Lane Departure Alert (LDA) + Lane Keeping Assist (LKA): Cảnh báo và can thiệp khi xe lệch làn mà không có tín hiệu quay.
- Dynamic Radar Cruise Control (DRCC): Duy trì khoảng cách an toàn với xe phía trước, tự động giảm tốc và tăng tốc khi giao thông thay đổi.
4.2 Hệ thống camera và cảm biến
- Camera 360°: Cung cấp góc nhìn toàn diện quanh xe, hỗ trợ việc đỗ xe trong không gian hẹp.
- Cảm biến siêu âm: Giúp phát hiện vật thể trong vùng chết, giảm nguy cơ va chạm khi di chuyển lùi.
4.3 Kết cấu thân xe
Nhờ sử dụng thép cao mạnh (AHSS) và cấu trúc cột cứng khu vực hành khách, xe đạt tiêu chuẩn Euro NCAP 5 sao, chứng tỏ khả năng bảo vệ người ngồi trong mọi tình huống.
5. Mức giá và các phiên bản tại Việt Nam

Có thể bạn quan tâm: New Toyota Corolla – Tổng Quan Chi Tiết Về Mẫu Xe Hạng Trung Mới Nhất
| Phiên bản | Giá tham khảo (VNĐ) | Trang bị nổi bật |
|---|---|---|
| RAV4 2.0L X | 950 triệu | Hệ thống âm thanh 6 loa, màn hình 8‑inch |
| RAV4 Hybrid | 1,150 triệu | Màn hình 12‑inch, hệ thống JBL, AWD, gói an toàn chuẩn |
| RAV4 PHEV | 1,250 triệu | Pin lithium‑ion 13,5 kWh, chạy điện thuần 70 km, cửa sổ trời Panoramic |
Giá trên chỉ mang tính tham khảo, phụ thuộc vào khu vực và chương trình khuyến mãi tại thời điểm mua.
6. Đánh giá tổng quan – Ưu và nhược điểm
6.1 Ưu điểm
- Đa dạng động cơ: Lựa chọn từ xăng, hybrid tới plug‑in hybrid, phù hợp với nhiều nhu cầu tiêu thụ nhiên liệu.
- Công nghệ an toàn tiên tiến: Tích hợp đầy đủ các tính năng hỗ trợ lái hiện đại, giúp giảm thiểu rủi ro tai nạn.
- Không gian nội thất rộng rãi: Khoang hành khách và cốp xe rộng, thích hợp cho gia đình.
- Thiết kế trẻ trung, năng động: Hình ảnh ngoài trời thu hút, phù hợp với xu hướng thị trường SUV.
6.2 Nhược điểm
- Giá bán cao hơn so với một số đối thủ trong cùng phân khúc (như Honda CR‑V, Mazda CX‑5).
- Hệ thống giải trí không hỗ trợ Android Auto trên phiên bản cơ bản (chỉ có Apple CarPlay).
- Pin PHEV không thể tháo rời, điều này có thể gây khó khăn khi bảo trì hoặc thay thế trong tương lai.
7. So sánh nhanh với các đối thủ chính
| Tiêu chí | Toyota RAV4 | Honda CR‑V | Mazda CX‑5 |
|---|---|---|---|
| Động cơ | Xăng 2.0 L / Hybrid 2.5 L / PHEV | Xăng 1.5 L Turbo | Xăng 2.5 L |
| Công suất tối đa | 222 mã lực (PHEV) | 190 mã lực | 187 mã lực |
| Tiêu thụ nhiên liệu | 5,6 l/100 km (Hybrid) | 6,5 l/100 km | 7,0 l/100 km |
| Hệ thống an toàn | Toyota Safety Sense 3.0 | Honda Sensing | i‑Activsense |
| Giá bán (VNĐ) | 950‑1,250 triệu | 900‑1,100 triệu | 950‑1,200 triệu |
| Cốp xe | 580 lít | 561 lít | 506 lít |
8. Câu hỏi thường gặp (FAQ)
Q1: New Toyota RAV4 có bảo hành bao lâu?
A: Toyota Việt Nam cung cấp bảo hành 5 năm hoặc 150.000 km, tùy theo điều kiện nào đến trước, cùng chế độ bảo dưỡng định kỳ miễn phí trong 3 năm đầu.

Q2: Pin PHEV có thể sạc nhanh không?
A: Pin 13,5 kWh hỗ trợ sạc nhanh DC lên tới 50 kW, cho phép sạc từ 0‑80% trong khoảng 30‑35 phút.
Q3: Xe có thể chạy trên địa hình off‑road?
A: Với hệ thống AWD‑E‑Force và chế độ Terrain Select, RAV4 có khả năng vượt qua địa hình gồ ghề nhẹ, tuy không được thiết kế cho địa hình cực kỳ khó khăn như các mẫu SUV chuyên dụng.
Q4: Có nên mua phiên bản Hybrid hay PHEV?
A: Nếu bạn thường di chuyển trong đô thị và muốn giảm chi phí nhiên liệu, Hybrid là lựa chọn hợp lý. Nếu bạn có cơ hội sạc thường xuyên và muốn lái xe hoàn toàn bằng điện trong thành phố, PHEV sẽ mang lại lợi ích tối đa.
9. Lời khuyên khi lựa chọn phiên bản
- Ngân sách dưới 1 tỷ: Chọn RAV4 2.0L X để tận hưởng thiết kế và tính năng cơ bản mà vẫn có độ bền cao.
- Ưu tiên tiết kiệm nhiên liệu: Hybrid là lựa chọn cân bằng tốt nhất giữa hiệu suất và chi phí vận hành.
- Mong muốn lái xe “xanh” trong đô thị: PHEV đáp ứng nhu cầu di chuyển không phát thải trong phạm vi ngắn, đồng thời vẫn có khả năng chạy ở chế độ hybrid khi đi xa.
10. Kết luận
New Toyota RAV4 đã khẳng định vị thế của mình trong phân khúc SUV cỡ trung nhờ sự kết hợp hài hòa giữa thiết kế hiện đại, công nghệ an toàn đỉnh cao và ba lựa chọn động cơ đa dạng. Dù giá bán hơi cao hơn một số đối thủ, nhưng những tiện ích và độ tin cậy lâu năm của Toyota khiến mẫu xe này trở thành lựa chọn đáng cân nhắc cho những người mua xe gia đình hoặc những ai muốn sở hữu một chiếc SUV đa năng, an toàn và thân thiện môi trường. Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc SUV đáp ứng mọi nhu cầu di chuyển – từ thành phố đến những chuyến đi cuối tuần trên đồng quê – New Toyota RAV4 xứng đáng nằm trong danh sách ưu tiên của bạn.
Thông tin chi tiết và cập nhật giá xe có thể tham khảo trên thienminh-autosafety.com.
Cập Nhật Lúc Tháng 5 16, 2026 by Huỳnh Thanh Vi
