Giới thiệu nhanh
Tổng quan nội dung
2026 Toyota 4Runner là chiếc SUV trung bình cỡ lớn được yêu thích nhờ khả năng off‑road mạnh mẽ, nội thất rộng rãi và độ bền lâu dài. Bài viết sẽ cung cấp những thông tin chi tiết về thiết kế, động cơ, trang bị, mức tiêu thụ nhiên liệu và mức giá trên thị trường Việt Nam, giúp bạn có cái nhìn toàn diện trước khi quyết định mua.
Tổng quan về 2026 Toyota 4Runner
2026 Toyota 4Runner là thế hệ thứ năm của dòng SUV truyền thống của Toyota, được sản xuất tại nhà máy ở Indiana, Mỹ. Xe mang kiến trúc khung gầm (body‑on‑frame) – một trong những yếu tố quyết định khả năng vượt địa hình xuất sắc. Ba mức độ hoàn thiện chính (SR5, Trailhead Edition, Limited) cho phép khách hàng lựa chọn theo nhu cầu sử dụng: từ di chuyển đô thị đến chinh phục mọi cung đường gồ ghề.
Động cơ và hiệu suất
- Động cơ: V6 4.0 L (3UR‑FE) công suất 270 hp, momen xoắn 381 Nm.
- Hộp số: 5 cấp tự động hoặc 6 cấp tự động (trong phiên bản Trailhead Edition).
- Hệ thống dẫn động: 4WD thường xuyên (Full‑Time) với bộ giảm tốc trung tâm và tùy chọn khóa vi sai.
- Khả năng kéo: Lên tới 5 000 lb (≈2 270 kg) khi trang bị gói kéo.
Tiện nghi và công nghệ

Có thể bạn quan tâm: 2026 Toyota Avalon – Tổng Quan Chi Tiết, Thông Số Và Đánh Giá Thực Tế
- Màn hình giải trí 6.1 inch, hỗ trợ Bluetooth, USB, và Apple CarPlay/Android Auto (trong một số phiên bản).
- Hệ thống âm thanh 6 loa (SR5) hoặc 9 loa (Limited).
- Chức năng an toàn Toyota Safety Sense P (TSS‑P) bao gồm hỗ trợ phanh khẩn cấp, kiểm soát hành trình thích ứng và cảnh báo lệch làn.
- Hệ thống treo độc lập phía trước, bánh răng bánh lái và ổ trục trung tâm cho khả năng di chuyển trên địa hình khó.
Kích thước và không gian
- Dài × Rộng × Cao: 4 830 mm × 1 885 mm × 1 880 mm.
- Chiều dài cơ sở: 2 850 mm.
- Khoang hành khách: 5 chỗ ngồi tiêu chuẩn, có thể lắp ghế thứ ba để tăng sức chứa lên 7 chỗ (phiên bản Trailhead Edition).
- Vòm chứa hành lý: 1 690 lít (có ghế thứ ba) hoặc 2 300 lít khi bỏ hết ghế thứ ba.
Các phiên bản và trang bị chi tiết
1. SR5 (tiêu chuẩn)
- Ngoại thất: Đèn halogen, mâm 17‑inch, gạt mưa tự động.
- Nội thất: Vải bố, vô lăng da, điều hòa tự động 2 vùng.
- An toàn: 7 túi khí, hệ thống phanh ABS, EBD, VSC.
2. Trailhead Edition (dành cho off‑road)
- Ngoại thất: Hộp đèn LED, bảo vệ đáy xe, thanh chắn hầm sau, mâm 18‑inch.
- Nội thất: Vải bố chịu nước, bộ điều khiển đa phương tiện 7‑inch, vô lăng bằng gỗ.
- Off‑road: Hệ thống khóa vi sai, chế độ tăng lực Low‑Range, bánh xe địa hình “All‑Terrain”.
3. Limited (đẳng cấp)
- Ngoại thất: Đèn LED chiếu sáng ban ngày, mâm 20‑inch, kính sơn mờ.
- Nội thất: Da cao cấp, hệ thống âm thanh JBL 9‑loa, cửa sổ trời Panoramic.
- Công nghệ: Hệ thống định vị GPS, camera 360°, cảm biến lùi, khởi động bằng nút bấm.
Đánh giá chi tiết từng khía cạnh

Có thể bạn quan tâm: 2026 Toyota Sequoia – Tổng Quan Chi Tiết, Thông Số Kỹ Thuật Và Đánh Giá Thực Tế
A. Động cơ và khả năng vận hành
Động cơ V6 4.0 L của 2026 Toyota 4Runner cung cấp sức mạnh ổn định ở mọi dải tốc độ. Khả năng tăng tốc từ 0‑100 km/h trong khoảng 8,5 giây không phải là nhanh nhất trong phân khúc SUV cỡ lớn, nhưng đáp ứng tốt cho nhu cầu di chuyển trên địa hình không bằng phẳng. Hệ thống 4WD với bộ giảm tốc trung tâm cho phép người lái chuyển đổi nhanh giữa chế độ on‑road và off‑road mà không cảm thấy mất mát lực kéo.
Theo báo cáo của Consumer Reports (2026), 4Runner đạt điểm 4,5/5 cho khả năng vượt địa hình và độ bền cơ học.
B. Tiện nghi và công nghệ
Màn hình 6.1 inch đáp ứng nhu cầu giải trí cơ bản, nhưng thiếu tính năng cập nhật phần mềm thường xuyên như các đối thủ Hyundai Palisade hay Kia Telluride. Hệ thống an toàn TSS‑P là một điểm mạnh, giúp giảm thiểu rủi ro va chạm. Tuy nhiên, một số bản cập nhật như Adaptive Cruise Control (ACC) chỉ có ở phiên bản Limited, khiến người mua SR5 có thể cảm thấy thiếu sót.
C. Không gian nội thất

Có thể bạn quan tâm: 2026 Toyota 4runner: Đánh Giá Chi Tiết, Thông Số Và Lời Khuyên Mua
Không gian hành khách rộng rãi, đặc biệt là ở hàng ghế sau, cho phép người lớn ngồi thoải mái trong chuyến đi dài. Đối với gia đình, phiên bản Trailhead Edition cung cấp tùy chọn ghế thứ ba gập lại, tăng khả năng chở hàng lên tới 2 300 lít. Tuy nhiên, chất liệu ghế bằng vải bố trong các phiên bản SR5 và Trailhead có xu hướng bám bẩn nhanh, cần bảo dưỡng thường xuyên.
D. Tiêu thụ nhiên liệu
- SR5 & Trailhead: 13,5 l/100 km (đô thị) – 10,5 l/100 km (ngoại ô).
- Limited: 14,0 l/100 km (đô thị) – 11,0 l/100 km (ngoại ô).
Mặc dù tiêu thụ nhiên liệu không phải là ưu điểm nổi bật, nhưng mức tiêu thụ này nằm trong mức trung bình của các SUV cỡ lớn sử dụng động cơ V6.
E. Giá bán và giá trị sử dụng
Tại thị trường Việt Nam, 2026 Toyota 4Runner được bán với mức giá từ 1,2 tỷ đồng (SR5) lên tới 1,6 tỷ đồng (Limited). So với các đối thủ như Ford Explorer, Chevrolet Traverse, 4Runner giữ vị thế cao về độ bền và khả năng off‑road, nhưng giá thành cao hơn khoảng 10‑15 % so với các mẫu cùng phân khúc.

Có thể bạn quan tâm: 2026 Toyota Avalon – Đánh Giá Tổng Quan Và Những Điều Cần Biết
Ưu, nhược điểm của 2026 Toyota 4Runner
| Ưu điểm | Nhược điểm |
|---|---|
| Khả năng off‑road xuất sắc (Full‑Time 4WD, Low‑Range) | Tiêu thụ nhiên liệu cao |
| Độ bền cơ học và giá trị bán lại tốt | Công nghệ giải trí và hỗ trợ lái còn lạc hậu |
| Không gian nội thất rộng rãi, linh hoạt | Chất liệu ghế trong các phiên bản không cao cấp |
| Hệ thống an toàn TSS‑P (trong một số phiên bản) | Giá bán cao hơn so với các đối thủ cùng phân khúc |
| Động cơ V6 mạnh mẽ, momen xoắn lớn | Không có phiên bản hybrid hoặc diesel |
So sánh nhanh với các đối thủ cùng phân khúc
| Đối thủ | Động cơ | Hệ thống 4WD | Tiêu thụ nhiên liệu (l/100 km) | Giá (VN) |
|---|---|---|---|---|
| Toyota 4Runner 2026 | V6 4.0 L, 270 hp | Full‑Time 4WD + Low‑Range | 13,5‑14,0 | 1,2‑1,6 tỷ |
| Ford Explorer 2026 | V6 3.5 L, 290 hp | 4WD (chỉ on‑road) | 11,8‑12,5 | 1,1‑1,4 tỷ |
| Chevrolet Traverse 2026 | V6 3.6 L, 306 hp | AWD (chỉ on‑road) | 10,5‑11,2 | 1,0‑1,3 tỷ |
| Nissan Pathfinder 2026 | V6 3.5 L, 284 hp | 4WD (chỉ on‑road) | 12,0‑12,8 | 1,1‑1,5 tỷ |
Như bảng trên cho thấy 4Runner là lựa chọn duy nhất có khả năng off‑road thực thụ trong nhóm này, trong khi các mẫu khác tập trung vào tiện nghi và tiết kiệm nhiên liệu.
Câu hỏi thường gặp (FAQ)
Q1: 2026 Toyota 4Runner có phù hợp cho gia đình không?
A: Có. Với khả năng chở 7 người (phiên bản Trailhead) và khoang hành lý rộng, 4Runner đáp ứng nhu cầu di chuyển gia đình, đồng thời vẫn duy trì khả năng vượt địa hình khi cần.
Q2: Xe có bảo hành tại Việt Nam không?
A: Các đại lý Toyota tại Việt Nam thường cung cấp bảo hành 3 năm hoặc 100 000 km, tùy theo điều kiện hợp đồng mua bán.

Q3: Có nên mua phiên bản Limited hay Trailhead?
A: Nếu bạn ưu tiên sang trọng, công nghệ và không thường xuyên đi off‑road, Limited là lựa chọn phù hợp. Nếu bạn thích phiêu lưu, Trailhead cung cấp các tính năng off‑road mạnh mẽ hơn và khả năng chở 7 người.
Q4: Tiêu thụ nhiên liệu có thể cải thiện được không?
A: Việc duy trì áp suất lốp đúng chuẩn, thực hiện bảo dưỡng định kỳ và tránh tải trọng quá mức sẽ giúp giảm mức tiêu thụ nhiên liệu một chút, nhưng do cấu trúc khung gầm và động cơ V6, mức tiêu thụ sẽ luôn ở mức trung bình‑cao.
Kết luận
2026 Toyota 4Runner là sự kết hợp hoàn hảo giữa khả năng chinh phục mọi địa hình và độ bền cơ học lâu dài, phù hợp cho người dùng cần một chiếc SUV mạnh mẽ, an toàn và có giá trị bán lại tốt. Dù tiêu thụ nhiên liệu và công nghệ giải trí chưa đạt đỉnh, nhưng những ưu điểm về độ bền, khả năng kéo và hệ thống 4WD vẫn khiến nó nổi bật trong phân khúc SUV cỡ lớn. Nếu bạn đang tìm kiếm một chiếc xe có thể đồng hành cùng gia đình trong những chuyến đi dài và không ngại thử thách địa hình gồ ghề, 2026 Toyota 4Runner là một lựa chọn đáng cân nhắc.
Theo thông tin tổng hợp từ thienminh-autosafety.com, việc lựa chọn phiên bản phù hợp (SR5, Trailhead Edition hoặc Limited) sẽ phụ thuộc vào nhu cầu sử dụng, ngân sách và mức độ ưu tiên về tiện nghi so với khả năng off‑road. Hãy cân nhắc kỹ lưỡng các yếu tố trên để đưa ra quyết định mua xe thông minh và bền vững.
Cập Nhật Lúc Tháng 5 15, 2026 by Huỳnh Thanh Vi
